



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini



MAOMBI YA MAPITIO YA NAULI - MS SONGORO MARINE TRANSPORT

TAREHE: 13 August, 2021

UKUMBI: Mkuu wa Mkoa wa Mwanza

By: Leo John Ngowi

Kaimu Katibu Mtendaji

LATRA CCC



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini



Yaliyomo

1.0 Utangulizi

- Mapitio ya nauli
- Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini.

2.0 Haki za Mtumiaji wa Huduma

3.0 Mapendekezo ya Nauli

4.0 Uchambuzi

5.0 Maoni

6.0 Mapendekezo

7.0 Mwisho



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini



1.0 Utangulizi

- Mapitio ya nauli ni hitaji la kisheria, kwa sekta zinazodhibitiwa. Utaratibu huu, huhitaji mtoa Huduma kuwasilisha, gharama za utoaji Huduma na viwango vinavyotumika ili kupima ikiwa viwango hivyo vinakidhi mahitaji ya utoaji Huduma endelevu.
- Wadau wakuu, ni pamoja na watumiaji wa Huduma (walaji/abiria), watoa Huduma, wasimamizi mbalimbali wa Sheria, pamoja na watumiaji wengine wa Huduma hizo.



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini



1.1 BARZAZA LA WATUMIAJI WA HUDUMA ZA USAFIRI ARDHINI.

- Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini (LATRA Consumer Consultative Council), lipo kwa mujibu wa Kif. Namba 29 cha Sheria namba 3 ya Mamlaka ya Udhhibiti Usafiri Ardhini, (LATRA) ya Mwaka 2019.
- Sheria ya LATRA imefuta iliyokuwa Sheria ya Mamlaka ya Udhhibiti Usafiri wa Nchi Kavu na Majini (SUMATRA). Katika sharia hiyo imeweka Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini (LATRA Consumer Consultative Council).



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini



1.2 Majukumu ya Baraza

- Kuwakilisha maslahi ya watumiaji wa huduma za usafiri wa Ardhini na kwa kuwasilisha, kupata maoni na tarifa na kwa kushauriana na Mamlaka, Waziri mwenye dhamana na wadau wa sekta mbalimbali zinazodhibitiwa;
- Kupokea na kusambaza tarifa na maoni mbalimbali kuhusu masuala yanayowagusa watumiaji wa huduma zinazosimamiwa na LATRA;
- Kuunda kamati za Watumiaji wa huduma za usafiri wa Sekta zinazodhibitiwa na LATRA katika Mikoa na Kushauriana nazo;



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini



Majukumu ...endelea

- Kushauriana na wadau , Serikali na makundi ya watumiaji kuhusu huduma;
- Kufanya utafiti juu ya maslahi, haki, wajibu na masuala mengine yanayogusa watumiaji.

Kwa kuzingatia, kazi zilizokuwa zinafanywa na Baraza kabla ya mabadiliko ya Sheria ya SUMATRA na baadae Sheria ya TASAC na LATRA, Baraza limeona inafaa kushiriki moja kwa moja katika kuwakilisha maoni ya mtumiaji wa Huduma za Usafiri kwa njia ya Maji kama Mdau Mkuu katika Sekta



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini



2.0 Haki za Mtumiaji wa Huduma

Haki huendana na Wajibu. Wajibu ni hitaji la msingi linalotekelezwa na mtumiaji wa Huduma Fulani (Abiria). Ikiwa mtumiaji wa Huduma (Abiria) amelipa nauli basi hustahili kupata Haki zote zinazohusiana na Huduma hiyo.

Kwa kuwa, mapitio ya Nauli, yanamgusa moja kwa moja mtumiaji wa Huduma (Abiria) basi hatuna budi kueleza Haki za Msingi za mtumiaji wa Huduma yeyote ile.

(i) Haki ya kupewa Taarifa



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini



Haki ...endelea

- Haki ya kupata mahitaji maalumu
- Haki ya kuchagua
- Haki ya kusikilizwa



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini



3.0 Mapendekezo ya Ongozeo la Nauli.

- Kwa mujibu wa Kanuni namba 8 (2) ya Kanuni za Tozo za TASAC ya Mwaka, 2020 Mtoa Huduma analazimika kuomba ongezeo la nauli.
- MV Songoro amewasilisha
- Kwa utendaji kazi wa Mwezi Mei, kampuni imepata hasara ya 13 M.
- Ongezeo la Mafuta – Petrol na Diesel.



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini



Mapendekezo

Daraja	Kiwango Sasa	Mapendekezo	Ongzeko %
VIP Class	15,000/=	20,000/=	33.33
2 nd Class	10,000/=	15,000/=	50



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini



Ili kuweza:

- Kuongeza ajira
- Kampuni kujiendesha kwa faida.

Viambatanisho

- Kwenye mahitaji ya Jedwali la pili vifuatavyo havikuwasilishwa
 - (i) Financial Statement (provision/audited) of preceded year
 - (ii) Performance Report and Financial Analysis for 5 years
 - (iii) Other Conditions: **No initials in some pages.**



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini



4.0 Uchambuzi

- Takwimu zinaonyesha abiria walio wengi ni wa Economy Class
- Takwimu za mizigo hazionyeshi viwango vya tozo

5.0 Maoni

Kufutia kukosekana kwa taarifa hizo muhimu za kiutendaji. Tuna maoni yafuatayo:

- (i) Msingi wa Ongezeko la tozo kwa asilimia 50% kwa daraja la Pili na 33.33% kwa daraja la VIP haupo.
- (ii) Hoja ya hasara ya 13 M kwa mwezi mei, na azma ya kampuni ya kuongeza Ajira na Faida haina mashiko kwa kuwa hatujaona faida na hasara za nauli zilizopo hivi sasa.



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini



- Endelea Maoni:

(iii) Hakuna takwimu za utoaji Huduma za usafirishaji mizigo- Ongeeza jitihada za kuvutia usafirishaji wa Mizigo.

(iv) Ongezeko la Bei ya Mafuta ni kwa Sekta mbalimbali, ikiwa kila Sekta itataka kuongeza nauli, Hali ya Mwananchi, mtumiaji wa Huduma itakuwaje?



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini



6.0 Mapendekezo

- (1) Kwa vielelezo onyesha mapato na matumizi ya nauli na tozo zilizopo hivi sasa;
- (2) Onyesha jitihada za kupunguza gharama za uendeshaji (fuel use, other costs – Variable Costs, indirect and Fixed costs);
- (3) Mipango ya kuongeza uzalishaji kwa abiria na mizigo
- (4) Mapendekezo ya nyongeza ya asilimia 50 na 33.33 yasipokelewe mpaka moboresho yafanyike



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini



Mwisho

KAZI IENDELEE

Asanteni sana

+255 783 22 30 13

Email: barua@latracc.go.tz